Hành trình trải nghiệm Sài Gòn - Campuchia cùng Suzuki Ertiga 2019

ThietBiXe.Com

Administrator
BQT cấp cao
Awards
0
Xăng
3,264
Ngày 2 (30/10/2019): Dạo quanh Phnom Pênh và Phnôm Pênh - Sihanoukville (Khâm Póng Sao)

Tiếp tục ngày thứ 2 của cuộc hành trình, hôm nay dự định là ban ngày em sẽ đi vòng quanh Phnôm Pênh đề xem xét thị trường và tìm kiếm đối tác tiềm năng, sau đó chiều tối sẽ đi Sihanoukville, do tính toán thời gian từ trước sẽ đi mất khoảng hơn 5 tiếng nên dự định chiều khoảng 5h đi là vừa, xuống đến nơi khoảng 10-11h tối vừa tầm thuê khách sạn ngủ, mà cũng do nghĩ rằng đi buổi tối đỡ lo công an :)

Để tìm hiểu Phnôm Pênh, bọn em có tìm thuê 1 phiên dịch, trước có bạn hướng dẫn thuê lái xe tuk tuk (xe lam) thì khoảng 300k/ngày nhưng vì mình muốn tìm người lịch sự nên có tìm thuê 1 bác 30usd/ngày. OK nhưng đến khi đi bác kêu bận giới thiệu bạn thì lại ra 1 bác lái xe tuk tuk. Bác này đi cùng dịch nói chung ok, biết thế thuê lái xe ngay từ đầu.

Buổi sáng đi dạo quanh Phnôm Pênh ấn tượng nhất là Công An, Công an cam đứng ở rất nhiều ngã 4 có đèn xanh đỏ, các anh đứng rất chăm chú chắc là dân Cam hay vượt đèn đỏ.

Qua chốt nào cũng gọi xe em xuống, câu đầu tiên các anh hỏi ngay bằng lái, em đưa bằng lái xe của Việt Nam và các anh bắt đầu đòi bằng lái quốc tế. Do chuẩn bị từ trước nên em bảo bác phiên dịch nói chuyện với các anh ý rằng bằng lái quốc tế thực ra chỉ là bản dịch bằng lái của VN thôi, và bằng lái VN giờ có tiếng anh rồi không cần dịch nữa :) qua 3 chốt đầu tiên thì ok, đến chốt thứ 4 thì các anh không nghe, kêu phải có bằng quốc tế. Còn cho xem cả hình bằng quốc tế nữa chứng tỏ các anh rất quen cái này rồi, tranh cãi thêm 1 hồi các anh kêu về cảnh sát... cuối cùng em mất 10 usd đưa để đi, chốt thứ 5 cũng bị tương tự như vậy, lần này mất 20 usd hic, tổng số 1 ngày đi vòng quanh Phnôm Pênh gặp 5 chốt công an và bị mất 30 usd. Ban đầu khi gọi xe xuống thì rất gay gắt, tưởng sắp đánh nhau đến nơi rồi, sau khi nhận 20usd thì vui vẻ như thế này.

Điện thoại của các anh luôn có sẵn mẫu ảnh bằng quốc tế (IAA), cả mẫu VN và mẫu cấp bởi các nước, chứng tỏ rất quen việc hỏi này.
Chia sẻ thêm với các bác
Về khách sạn: bọn em tìm vài khách sạn mà rẻ nhất tìm được là 30usd/đêm (phòng cũng rộng, có phòng nhỏ hơn 25usd), em đang quên mất tên, để tìm được em sẽ cập nhật lên đây
Ăn: bọn em tìm được quán ăn sáng y như Sài Gòn, ăn cơm tấm, ăn trưa cũng vậy. Nói chung phong cách ăn uống ở Phnôm Pênh rất giống Sài Gòn, cũng có cơm tấm vậy, cũng được phục vụ nước uống free với 1 cốc toàn đá. Chi phí 1 đĩa ăn thường 2-5usd, dân ở đây tiêu usd nên chi phí khá là cao. 2 người ăn 1 bữa hết loanh quanh hơn 10usd mà là đồ ăn bình dân.
Tiện em chụp được ảnh các chuyến xe khách Sài Gòn - Phnôm Pênh, không biết giờ đã lỗi thời chưa.

Điện thoại của các anh luôn có sẵn mẫu ảnh bằng quốc tế (IAA), cả mẫu VN và mẫu cấp bởi các nước, chứng tỏ rất quen việc hỏi này.
Chia sẻ thêm với các bác
Về khách sạn: bọn em tìm vài khách sạn mà rẻ nhất tìm được là 30usd/đêm (phòng cũng rộng, có phòng nhỏ hơn 25usd), em đang quên mất tên, để tìm được em sẽ cập nhật lên đây
Ăn: bọn em tìm được quán ăn sáng y như Sài Gòn, ăn cơm tấm, ăn trưa cũng vậy. Nói chung phong cách ăn uống ở Phnôm Pênh rất giống Sài Gòn, cũng có cơm tấm vậy, cũng được phục vụ nước uống free với 1 cốc toàn đá. Chi phí 1 đĩa ăn thường 2-5usd, dân ở đây tiêu usd nên chi phí khá là cao. 2 người ăn 1 bữa hết loanh quanh hơn 10usd mà là đồ ăn bình dân.
Tiện em chụp được ảnh các chuyến xe khách Sài Gòn - Phnôm Pênh, không biết giờ đã lỗi thời chưa.

Tắc đường: Ấn tượng nữa ở Phnôm Pênh là đường đi khá tắc, xe cộ nhiều mặc dù đường cũng kiểu ô vuông. Không tắc kiểu đứng im nhưng đi rất chậm. Google thì lúc nào cũng thấy đỏ làm em ban đầu cũng thắc mắc, nhưng đúng là đi chậm thật

Chợ xe cũ: Bên này xe cũ bán rất nhiều, toàn Lexus, Range Rover, Mẹc... xe sang rất nhiều, bác phiên dịch nói rằng xe sang giá tầm 25.000usd thảo nào ra đường toàn thấy Lexus :) ngược lại, Hyundai và Kia cực ít, em vào showrom Kia thì họ thậm chí không bán Cerato 2019 vì không bán được, cái Sedona 2019 niêm yết 68,000usd xe mới, giá vậy chắc dân toàn mua Lexus cũ .

Qua 2 chuyến đi Lào và Cam thấy các bác cứ khen xe bên này rẻ, mà thực tế em thấy chủ yếu xe cũ nó rẻ và dân đa phần đi xe cũ (nhìn xe trên đường cũ hơn VN rất nhiều). Cam thì thấy nhiều xe đi lại, Lào thì rất ít xe. Sau chuyến này em sẽ làm bài so sánh giữa Cam và Lào mất hi.

Phim cách nhiệt: Theo chia sẻ của bạn em từ trước thì không được dán phim lên kính xe, tuy nhiên em thấy người ta còn bán cả phim cách nhiệt, và hầu hết xe đi trên đường em để ý đều có dán phim, gặp 5 chốt công an chưa có ai hỏi về phim (hay do hỏi bằng mình không có luôn nên không nghĩ tới phim??)

Đầu giờ chiều kết thúc chuyến làm việc, em di chuyển đi Sihanoukville, đây là 1 thành phố cảng, chắc như Hải Phòng của mình. Đường từ Phnôm Pênh đi Sihanoukville qua quốc lộ 4, Google bảo có bị thu phí mà thực tế không gặp trạm thu phí nào. Đường chỉ 2 làn nhưng rất nhiều container chạy trên đường, cả 2 chiều nên tốc độ đi cũng khá chậm, đi buổi tối nên hầu như không gặp Công an.

Đây là đường QL4, hầu hết đoạn đường như thế này. Thỉnh thoảng 2 bên đường cũng có hàng quán bán nông sản địa phương như ở VN

Toàn bộ cung đường 200km hầu như không có đèn đường, ấn tượng của chuyến đi là tối và xe tải rất nhiều. Đoạn này Campuchia nên xây cao tốc thì kinh tế sẽ rất phát triển. Đi đường này lại thấy thích Suzuki Ertiga 2019, nó vượt rất nhanh, sướng. Kiểu đường mà chỉ có 2 làn ngược chiều xong lại nhiều xe tải thế này thì rất hợp.

Gần 10h tối bọn em đến Sihanoukville (Kâm Póng Sao), đi vào giữa thành phố mà đường xá rất nát, đi lại khó khăn, tìm kiếm khách sạn thì toàn 50usd/đêm. Biển hiệu trên đường phố toàn tiếng Tàu, như kiểu đây là thành phố của tàu ý, thậm chí còn không ghi tiếng anh.

Kết thúc ngày 2, hẹn gặp các bác ngày 3